Trang chủ Tin TứcKinh tế Bộ Nội vụ giải đáp thắc mắc về phụ cấp công vụ

Bộ Nội vụ giải đáp thắc mắc về phụ cấp công vụ

Đăng bởi HiephoaNet

(Chinhphu.vn) – Bộ Nội vụ giải đáp một số thắc mắc về chế độ phụ cấp công vụ quy định tại Nghị định 57/2011/NĐ-CP ngày 7/7/2011 của Chính phủ đối với trường hợp cán bộ công tác tại đơn vị sự nghiệp công lập.

Bà Nguyễn Thị Dương (nguyenthiduongnt@….), là nhân viên kế toán tại Trường Tiểu học Phú Quý 2, huyện Ninh Phước, tỉnh Ninh Thuận muốn biết, đối tượng làm công tác phục vụ tại đơn vị trường học có được hưởng chế độ phụ cấp công vụ không?

Giải đáp thắc mắc này, Bộ Nội vụ cho biết, căn cứ quy định tại Nghị định 57/2011/NĐ-CP, thì công chức, viên chức và người lao động trong các đơn vị sự nghiệp công lập không thuộc đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp công vụ.

Ông Lâm Chí Ư (lamchiuduyenhai@…) hiện công tác tại Đài truyền thanh huyện Duyên Hải, tỉnh Trà Vinh, mong muốn cơ quan chức năng sửa đổi Nghị định 57/2011/NĐ-CP theo hướng lãnh đạo, quản lý đơn vị sự nghiệp công lập cũng được hưởng 10% phụ cấp công vụ.

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ khẳng định, theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 2 Nghị định 57/2011/NĐ-CP, công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý đơn vị sự nghiệp công lập hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập không thuộc đối tượng áp dụng chế độ phụ cấp công vụ.

Với những câu hỏi khác về chế độ phụ cấp công vụ, Bộ Nội vụ cho biết đã chuyển thắc mắc của các ông (bà): Ngô Thanh Trung (trungngoccty@…); Nguyễn Văn Giang (nvgiangngochoi@…); Nguyễn Phương Bình (vpubnd.hto@…); Đoàn Thị Tuyết Vân (tuyetvantv84@…) đến Sở Nội vụ các địa phương nơi ông (bà) đang công tác để được hướng dẫn, giải đáp cụ thể.

Cổng TTĐT Chính phủ trân trọng cảm ơn Bộ Nội vụ đã có thông tin giải đáp công dân qua Cổng TTĐT Chính phủ

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân- 11:07 AM, 20/03/2012

Bài liên quan

Gửi bình luận